Cấp cứu ngộ độc số 32 – BS Nguyễn Văn Thịnh

NGỘ ĐỘC HEROINE
(HEROIN OVERDOSE)

Adam J.Rosh, MD
Assistant Professor
Department of Emergency Medicine
Wayne State University School of Medicine
Detroit, MI

Test

Một người đàn ông 25 tuổi được mang đến khoa cấp cứu bởi hai trong số những người bạn. Hai người này nói rằng bệnh nhân không thở. Bệnh nhân có một bệnh sử lạm dụng heroin. Những dấu hiệu sinh tồn của bệnh nhân là HA115/70 mmHg, tần số tim 99 đập mỗi phút, nhiệt độ 98,9 độ F, tần số hô hấp là 3 hơi thở mỗi phút, và độ bảo hòa oxy là 87% ở khí phòng.Anh ghi nhận những vết kim chích mới đây và những đồng tử thu nhỏ.Anh bắt đầu thông khí bag-valve-mask và độ bảo hòa oxy tăng lên 99%.

Bước kế tiếp thích hợp nhất trong xử trí là :
a. Tiếp tục thông khí bag-valve-mask cho đến khi bệnh nhân tự thở.
b.Nội thông khí quản bệnh nhân
c. Cho Naloxone
d. Cho flumazenil
e. Đặt một ống mũi-dạ dày và cho than hoạt hóa

Câu trả lời đúng là c.
Bệnh nhân đến phòng cấp cứu với suy giảm hô hấp và hệ thần kinh trung ương và các đồng tử thu nhỏ. Cùng với một tiền sử lạm dụng heroin và những dấu kim chích mới đây, điều này rất có thể là một ngộ độc heroin.Độc tính opioid được liên kết với toxidrome gồm suy giảm hệ thần kinh trung ương, suy giảm hô hấp và hẹp động tử. Trước hết luôn luôn chú ý đến xử trí đường khí ở phòng cấp cứu. Hành động đầu tiên đối với bệnh nhân này là cung cấp oxy bằng thông khí qua mặt nạ (bóp bóng) (bag-valve-mask ventilation).Bởi vì sự suy giảm hô hấp của bệnh nhân có khả năng nhất thứ phát ngộ độc thuốc phiện (opioid overdose), nên phải cho một chất giải độc thuốc phiện (opioid antagonist). Naloxone là thuốc giải độc thường được sử dụng nhất để đảo ngược độc tính thuốc phiện (opioid toxicity). Mục đích của điều trị bởi naloxone không nhất thiết để đánh thức hoàn toàn bệnh nhân, đúng hơn là để tái lập hô hấp tự nhiên thích đáng, trong khi cố tránh gây hội chứng cai thuốc phiện cấp tính (acute opioid withdrawal).(a) Trên lý thuyết, ta có thể tiếp tục thông khí qua mặt nạ (bag-valve-mask ventilation) cho đến khi những tác dụng của heroin biến đi ; tuy nhiên điều này không thực tiễn. Nếu bệnh nhân bị ngộ độc bởi một thuốc phiện có thời gian tác dụng dài (long-acting opioid), suy hô hấp có thể kéo dài hơn 24 giờ.
(b) Tương tự với thông khí qua mặt nạ liên tục, nguyên nhân của suy giảm hô hấp của bệnh nhân này có thể đảo ngược khi cho naloxone. Nếu việc cho naloxone bị trì hoãn hay thông khí túi mặt nạ không thành công, bệnh nhân có thể được nội thông khí quản.
(d) Flumazenil là một thuốc giải độc đối với ngộ độc benzodiazepine cấp tính.
(e) Do nguy cơ gây mửa và hít dịch, than hoạt (activated charcoal) không được cho ở những bệnh nhân với suy giảm hệ thần kinh trung ương nhưng không được nội thông.

Reference : Emergency Medicine. PreTest
Đọc thêm : Cấp cứu ngộ độc số 818
BS NGUYỄN VĂN THỊNH
(26/6/2016)

This entry was posted in Cấp cứu ngộ độc, Chuyên đề Y Khoa. Bookmark the permalink.

Có 2 phản hồi tại Cấp cứu ngộ độc số 32 – BS Nguyễn Văn Thịnh

  1. Pingback: Cấp cứu ngộ độc số 36 – BS Nguyễn Văn Thịnh | Tiếng sông Hương

  2. Pingback: Intensive care medecine số 9 – BS Nguyễn Văn Thịnh | Tiếng sông Hương

Gửi phản hồi

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s